ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บใหม่ครับ

ikok's picture
10285
ยินดีต้อนรับเข้าสู่เว็บ แมคมือใหม่.คอม เวอร์ชั่นใหม่นะครับ หวังว่าจะทำให้ใช้งานกันสะดวกขึ้น

มีรายการปรับปรุงต่อไปนี้

• เปลี่ยน theme ใหม่ มีความสุข
  • ส่วน login จะไปอยู่ด้านบนแทน จากเดิมที่จะอยู่ด้านข้างของแต่ละหน้า
  • layout หน้าแรกปรับนิดหน่อยครับ เนื้อหา blog หลัก ๆ จะขึ้นทางซ้าย 2 อันที่เป็นเนื้อหา ส่วนเนื้อหาที่แล้วมาจะเป็น Recent Post list ไปด้านล่างแทน หรือถ้าใครอยากจะอ่านย้อนหลังรวมมากกว่านี้ ก็สามารถคลิ๊กที่ปุ่ม more ด้านล่างของ list หรือเข้าไปที่ หน้านี้ ครับ
  • ปรับปรุงในเรื่องของหน้าตาโดยเฉพาะ tag เดิมที่เคยอยู่ทางด้านขวา ผมจับแยกไปไว้ในหน้า how-to แบบเป็นกิจลักษณะให้แล้วนะครับ =) จะได้ดูไม่กวนตา
  • หน้า how-to ของแต่ละ section เมนูจะขึ้นเฉพาะ section นั้น ๆ เช่น how-to ของ OS X ก็จะมีเรื่องเกี่ยวกับ OS X เท่านั้น ไม่มีของ iLife หรืออื่น ๆ มาปน ตรงนี้น่าจะทำให้โหลดหน้าเว็บกันเร็วขึ้น
  • เพื่อ Related Content เผื่อจะได้อ่านเนื้อหาที่ใกล้เคียงกัน (จะขึ้นมาทางด้านขวาตรง sidebar ครับ)
  • ตัวช่วยพิมพ์สามารถใส่สีของตัวหนังสือได้แล้ว ~
  • ตัวช่วยพิมพ์รองรับ markdown ครับ ลองเข้าไปดูการใช้งาน markdown คร่าว ๆ ได้ที่นี่นะครับ มันจะช่วยให้การพิมพ์ html ทำได้สะดวกขึ้น
  • ปรับปรุงหน้า edit หรือว่า submit content ใหม่ให้โล่งขึ้น
  • ปรุบปรุงให้แทรกภาพได้ง่ายขึ้น ผมเพิ่มตัว preview ของรูปที่ upload เข้ามาให้แล้วนะครับ จะได้เห็นว่า upload ภาพอะไรเข้ามาแล้วบ้าง
  • หน้ารวมของ iPhone ผมเอาออกไปก่อน เพราะว่าอยากจะเน้นให้เว็บนี้เกี่ยวกับ OS X เป็นหลัก และตัวผมเองก็ไม่ค่อยได้ตามข่าวเกี่ยวกับ iPhone มากนัก เลยคิดว่าเอาออกไปก่อนน่าจะดีกว่า
  • เปลี่ยนชื่อ menu ของ Forum ใหม่เป็น Community เพราะผมอยากสร้าง community ครับ ยิ้ม
  • forum ห้องนั่งเล่นมีที่อยู่ใหม่ พร้อมด้วยห้องใหม่ ห้องแนะนำตัว สำหรับสมาชิกใหม่ได้โพสครับ แต่เดิมเป็นกระทู้แนะนำตัว ซึ่งกระทู้นั้น comment ไปเยอะมากเข้าดูหลายหน้าลำบาก ผมเลยทำเป็นห้องใหม่เลยดีกว่า โดยที่กระทู้เดิม comment จะยังอยู่แต่เป็นอ่านได้อย่างเดียว ใครมาใหม่ก็สร้างกระทู้ใหม่ลงห้องแนะนำตัวกันได้เลย

ตอนนี้เวปยังไม่เรียบร้อย มีหลายส่วนต้องปรับปรุง เอาไว้ผมจะค่อย ๆ ปรับให้เข้าที่เข้าทางเรื่อย ๆ นะครับ ถ้าใครพบเจอปัญหาการใช้งานในส่วนต่าง ๆ ก็รบกวนแจ้งมาทางผมผ่านกระทู้นี้ หรือจะลงไว้ในห้อง feedback ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ก๊อก

Sagittarius's picture
128
สวยงามเหลือเกิน

สวยงามเหลือเกิน
รักนะ

10285
ขอบคุณครับ

ตื่นเช้าจังครับ ยิ้ม

Mixmerize's picture
1480
ตกกะจวยเลย

พึ่งตื่นเข้ามาเนตมาเช็คข่าวสารตามปกติ ถึงกับตาสว่างเจอ MMM โฉมใหม่ เอิ๊กๆ หัวเราะร่วน

10285
ใจเย็นครับ

แบร่.. ตอนแรกว่าจะเอาไว้ก่อน แต่ทุกอย่างเกือบเสร็จแล้วผมขี้เกียจตามไล่ database ให้ทันกันอีกทีหลัง(เหนื่อยไม่ใช่เล่น) ผมเลยอัพขึ้นมาเลยแล้วค่อยปรับไปหลังจากนี้อีกที =)

mike's picture
104
ว้าว....เยี่ยมไปเลยครับ

ว้าว....เยี่ยมไปเลยครับ หมดกัน 2

ว่าแต่ ผมชอบตัวหนังสือใหญ่สักหน่อย พอจะช่วยได้ไหมครับ สายตาคนมีอายุแล้วหนะครับ แห่ะ ๆ 1

อ้อ...ปุ่ม Save กับ Preview ข้างล่าง ยังดูไม่ค่อยชัดว่าเป็นปุ่มหนะครับ เกรงว่าคนที่ไม่คุ้นเคยจะงงครับ

รักนะ

1480
อ่าจริงด้วยครับ

ตอนแรกนึกว่าไม่มีกรอบของปุ่มซะด้วย แต่ปรากฏมีแต่สีกลืนมาก เอิ๊กๆ

10285
ขอบคุณครับพี่ mike

เดี๋ยวผมแก้สีกับขนาดตัวหนังสือให้นะครับ =)

ni2008_cpf's picture
82
theme ใหม่ สวยดีค่ะ

HOW TO ถูกซ่อนไปแล้ว...แต่คลิกไปก็ยังยาวเหมือนเดิมเลยค่ะ ยิ้ม

10285
ขอบคุณครับพี่นิ

ถ้าจะเห็น tag ไม่ยาวต้องใช้ firefox ไม่ก็ safari ดูครับ ผมแบ่งเอาไว้ 3 column ถ้าดูจาก IE จะเห็นเป็น column เดียวยาวต่อกันลงไปครับ แห่ะ ๆ 1

nickoe's picture
4320
ตกใจด้วย

เปิดมางงเลย ฮา สวยดีครับ

10285
ขอบคุณครับ

คนหน้าตาดี... เว็บเลยดูดีไปด้วยน่ะครับ -.- /

ohh's picture
1
ยินดีด้วยครับ

พึ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ ขอบคุณสำหรับเวปดีๆครับ

10285
ยินดีต้อนรับนะครับ

รบกวนคุณ ohh มาแนะนำตัวที่ ห้องแนะนำตัว ด้วยนะครับ มีความสุข /

princetofu's picture
121
สวยครับ

ผมว่าอ่านง่ายขึ้นครับ สวยดีครับ

10285
ขอบคุณครับ :)

ขอบคุณครับ ยิ้ม

ramaman's picture
12
ของใหม่ ไฉไลกว่าเดิมครับ

ดูดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ ขอแสดงว่ายินดีด้วย

10285
ขอบคุณครับ

ยิ้มปากกว้าง

10285
เนื้อหาสลับกันไม่ต้องตกใจนะครับ

ผมกดผิด เนื้อหา forum หน้าแรกเลยสลับกัน -.-a

แบร่..

little_fuku's picture
703
สวยจางงง

ยิ้มปากกว้าง

10285
ขอบคุณค่า ~ ^o^ /

ไปโรงเรียนมาเป็นยังไงบ้างคะ?

703
เอ่ออ

เรียนยากมากๆ
บางวิชาเข้าไปนั่งแล้วงง
ปล.หนุ่มอิตาเลี่ยนน่ารักทุกคนเลย

pippo's picture
2469
หนุ่มเลี่ยนอีกแล้ว

ภรรยาผม เคยไปเรียนอยู่ที่อืตาลีหลายปี เกือบเคลิ้มเหมือนกัน

ยังดีที่กลับใจทัน ไม่งั้นเสียดุล แน่ๆ

703
โอ้ว คุณ pippo

หนุ่มเลี่ยนน่ารักจริงๆ
แต่เวลาพูดอังกิดฟังแล้วปวดหัวค่ะ
แล้วในห้องก็มีเพื่อนอีกคนนึงมากจากซาอุดิอารเบียฟังแล้วปวดหัวเหมือนกัน
เศร้า

10285
แบบนี้ต้อง...

หาหนังซาอุ + อิตาเลี่ยนมาติดบ้านเอาไว้ฝึกทักษะการฟังนะคะ ~

10285
แล้วสาว ๆ ล่ะคะ?

แจ่ม

pippo's picture
2469
อ่ะ..ถ้างั้น

คุณก๊อกเป็นหัวขบวนหนุ่มโสดในเว็บ mmm เริ่มจีบสาวๆ อิตาเลี่ยนบ้าง ดีไม๊?

1480

+1 หัวเราะร่วน

10285
ต้องไปหัดเรียนภาษาก่อนครับ

ภาษาใจ ~ เขิน

703
สาวเลี่ยนที่มา

มีแต่สาวเหลือน้อยอ่ะค่ะ 5555
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
ไม่เป็นไร..

น้อยยังดีกว่าไม่มีเลย แบร่..

Nannie's picture
600
อะแฮ่มๆๆๆๆ

แจ่ม แจ่ม แจ่ม

ปล. เวบสวยยยยค่า

703
อะแฮ่มแปลว่าไรพี่แนน

ฮิ๊วววววววววววววว
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
แค่ถามเฉย ๆ ...

อยากรู้ว่าน้องไปเรียนเป็นยังไง... เมืองนอกเมืองนา

ไม่เคยไป...

จริง ๆ นะ เขิน

703
..

ขอขำนะพี่แบรด
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน แบร่..

10285
หัวเราะร่วนแบบนี้

แสดงว่าการบ้านไม่เยอะ เดี๋ยวจะให้ช่วยแก้ css ของ theme นี้เลย แบร่..

703
- -"

แห่ะ ๆ 3

liverrish's picture
79
สวยดีครับ ใช้งานง่ายดี

แรก ๆ ก็งงนิดนึงครับ แต่ตอนนี้ใช้งานแล้ว
ชอบมากกว่าตัวเดิมครับ ออ รู้สึกจะโหลดเร็วกว่าตัวเดิมด้วยนะครับ

10285
ขอบคุณครับ :)

โหลดเร็วขึ้นเพราะว่าผมเอาพวกรก ๆ ไปไว้หน้าอื่นแล้วครับ 5555 ยิ้มปากกว้าง

Nannie's picture
600
ผู้สนับสนุนหลักอย่างเป็นทางการ

หายไปรายนึงนะคะ

เขาถอนตัวไปแล้วเหรอค่ะ แบร่.. แบร่.. แบร่..

10285
นั่นสิ :P

หาวิธีใส่เพิ่มอยู่ค่ะ แห่ะ ๆ 1

703
แนงนี่

ลิมิเตด น่ะเหรอก๊ะ
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

10285
ใช่แล้นนน

ตอนนี้ยังหาวิธีไม่ได้ค่ะ -.-

เอาออกไปก่อนแล้วกันเนาะ แบร่..

od2504's picture
1077
ชื่นชมครับ

ยินดีกับอีกก้าวแห่งความภาคภูมิด้วยคนครับ
หน้าตาใหม่นี้สวยงามมาก นี่แหละที่เรียกว่า "บูรณาการ" ทั้งได้พิสูจน์ความจริงตามที่ไอสไตย์ กล่าวว่า "จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้"

และที่สำคัญ ตอนนี้เขาจำ username กับ password ให้ได้แล้วด้วยครับ ดีจัง

10285
ขอบพระคุณครับ :D

ของเดิมผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไรครับ มีความสุข ถึงจำ pass คุณ od2504 ไม่ได้สักที - -a

แต่ของใหม่นี่น่าจะดีขึ้นแล้ว

ปล. สำหรับใครที่มีปัญหาเรื่อง password ก็แจ้งผมได้นะครับ ผมจะได้จัดการให้ ยิ้ม

sumek3739's picture
2
ขอผากเนื้อผากตัวด้วยนะครับ

ขอผากเนื้อผากตัวด้วยนะครับ