[น่ารู้] ที่มาของภาพประกอบอุปกรณ์ต่าง ๆ ในเว็บ apple.com ครับ :)

ikok's picture
10285
เคยสงสัยกันไหมครับ ว่าภาพประกอบอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่เราเห็นกันในเว็บ apple.com นั้นมีที่มาอย่างไร?

ภาพประกอบ macbook บนเว็บ apple.com

ผมคนหนึ่งที่สงสัยกับเรื่องนี้นานมาแล้ว (นานจนลืมแล้ว ๕๕๕๕) มาเจอคำตอบแบบเป็นทางการเอาก็เมื่อไม่กี่วันมานี้..

คำตอบคือ ภาพทั้งหมด (หรือเกือบทั้งหมด) ของอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่เราเห็นในเว็บ apple.com นั้นเป็นงาน 3d ที่ถูกสร้างขึ้นด้วยโปรแกรม Modo ครับ

คุณ Brad Peebler หนึ่งในผู้ก่อตั้ง Luxology หรือบริษัทที่ทำโปรแกรม Modo ได้โพสอธิบายพร้อมกับลิงค์ไปยังอุปกรณ์บางส่วนของ Apple ในปัจจุบันเอาไว้ให้ด้วยในโพสนี้ครับ

Thanks to Apple artists Mike Knott and Karl Channell for their killer modo work as seen on the Apple site. Links below!

iPad via modo

macbook via modo

iPod Touch via modo

iPod Shuffle via modo

iPod Classic via modo

ผมลองหาภาพประกอบใน gallery ของทาง modo community ก็พบภาพ ad ของ iPod Nano 3G(รุ่นอ้้วน ๆ) ที่ถูกทำขึ้นสำหรับเป็นภาพประกอบโฆษณาของร้าน apple เมื่อนานมาแล้วเหมือนกัน ..

ผมเลยคิดว่าอาจจะเป็นได้ที่โปรแกรม Modo นี้ถูกนำมาใช้ในการแสดงผลิตภัณฑ์บนเว็บ apple.com มาพักใหญ่ ๆ แล้วครับ ยิ้ม

note : ภาพประกอบ MavBook จาก apple.com

sajiro's picture
1179
ทอปว่าแล้ว...

สงสัยตอนที่เพื่อนที่ใช้ PC ชอบมาถาม

10285
ผมเคยได้ยินเรื่องนี้นานแล้วครับ

ว่าทำด้วย 3d แต่ไม่ได้เฉพาะเจาะจงว่าใช้โปรแกรมอะไร หรือว่าใครทำ
พอดีว่าผมใช้โปรแกรมตัวนี้อยู่ เลยไปเจอจากข่า่วใน community ของเขาอีกที น่าสนใจครับ ยิ้ม

ตอนช่วงที่ iPad เปิดตัวใหม่ ๆ มีคนปั้น iPad เอามาแสดงใน gallery กันเต็มเลย ~

note : โปรแกรมตัวนี้ใช้ทำหนัง avatar ด้วยครับ เขาเพิ่งเอาคนเบื้องหลัง cg มาสัมภาษณ์ไปเมื่อเดือนก่อน ยิ้ม

minemind's picture
3876
ต่ายนึกว่าเค้าถ่าย blue

ต่ายนึกว่าเค้าถ่าย blue screen เอา หรือไม่ก็คงปั้น 3D แล้วเอามาจัด compose ให้สวยๆ

10285
Blue screen คงเป็นเมื่อก่อนครับ

เดี๋ยวนี้โปแกรม 3D เริ่มทําได้เสมือนจริงแล้ว มีหลายบริษัทที่เอาตรงนี้มาใช้ครับ มันยืดหยุ่นกว่าการถ่ายภาพจริงในหลายกรณี

sajiro's picture
1179
ที่แน่ๆ

สวยกว่าถ่ายเองเห็นๆ

boy88888's picture
215
สวยครับ

อยากใช้เป็นมั่งอะ ?

10285
หัดทำ 3d เลยครับ

ผมก็หัดใช้ modo ทำงานอยู่เหมือนกัน ตั้งใจว่าจะย้ายงานทั้งหมดมาทำบน mac ครับ ยิ้ม