งง เรื่องการใช้ am pm ค่ะ ช่วยสอนหน่อยนะคะ

pimmy's picture
158
คือพิมไม่ค่อยเข้าใจ เรื่อง am pm ค่ะ
am คือ หลังเที่ยงคืน-เที่ยงวัน
pm คือ หลัง เที่ยงวัน-เที่ยงคืน
คือ งง เรื่อง 6โมงเช้าพูดว่ายังไง?
6โมงเย็น ?
เที่ยงคืน ?
เที่ยงวัน?
คืกอยากให้ช่วยอธิบายมากกว่านี้หน่อยค่ะ

PPol's picture
14
ลองดู

ในหนึ่งวันนาฬิกาจะหมุนสองรอบ คือ 24 ชั่วโมง
รอบแรกใช้ am
รอบที่สองใช้ pm
เพราะฉะนั้น 6am จึงเป็น 6 โมงเช้า และ 6pm ก็จะเป็น 6 โมงเย็น

แต่ว่ามีข้อยกเว้น คือ เลข 12
12am = เที่ยงคืน
12pm = เที่ยงวัน

ตามนี้ครับ... แต่ถ้าถามว่าทำไม อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ ​^_^

ikok's picture
10285
ตอบครับ

หกโมงเย็น - 6 PM หรือ 6 O'clock ครับ
เที่ยงวัน - Noon
เที่ยงคืน - Midnight ครับ

หรือถ้าติดเป็นภาษาพูดเช่น 8 O'Clock มันแปลได้สองอย่าง เช้าก็ได้ หรือสองทุ่มก็ได้ เขามักจะใส่ช่วงเวลากำกับด้วย เช่น 8 O'Clock at night -> แบบนี้หมายถึงสองทุ่ม หรือ 8 O'Clock in the morning แบบนี้จะหมายถึงแปดโมงเช้า

ที่เห็นเขาใช้ ๆ กันเป็นประมาณนี้ครับ

pimmy's picture
158
เข้าใจแล้วค่ะ

พิมเข้าใจแล้วนะคะ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะคะ