เปิดห้องแนะนำฟรีแวร์ครับ - กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจก่อนโพสในห้องนี้นะครับ

ikok's picture
10285
สวัสดีครับ ท่านสมาชิกเวปแมคมือใหม่ และบุคคลทั่วไปทุกท่าน

ที่มา
ก่อนที่จะใช้งานในส่วนของ Freeware นี้ผมอยากจะผมอยากจะขอทำความเข้าใจถึงที่มาที่ไปสักเล็กน้อยก่อนนะครับ

จาก กระทู้นี้ คุณ Chengings ได้มาโพสบอกให้ผมลองแปลบทความของหน้า link นั้นดู จะเป็นหน้ารวมฟรีแวร์ของ OS X ในการใช้งานต่าง ๆ กันค่อนข้างเยอะ ซึ่งอันที่จริงแล้ว ผมเห็นด้วยกับคุณ Chengings มาก ๆ ครับ ที่เราควรจะมีการแนะนำตรงนี้กับผู้ใช้ OS X มือใหม่ ถึง software ที่ฟรี และสามารถใช้งานหลาย ๆ อย่างได้ค่อนข้างดี (ในหลาย ๆ ตัวผมใช้อยู่ครับ)

ผมเลยจะทดลองเปิดห้อง Freeware ขึ้นมา เพื่อให้สมาชิกมาแนะนำ Freeware และวิธีใช้ต่าง ๆ ร่วมกัน โดยใช้รูปแบบการโพสที่ไปในทางเดียวกัน เพื่อให้อ่านง่ายและไม่สับสนครับ โดยมี format ตามนี้

วิธีโพส

1.ชื่อกระทู้ :
กรุณาระบุ ชื่อของ App หรือ Widgets นั้น ๆเป็นหลัก จะมีคำอธิบายสั้น ๆ หรือไม่มีก็ได้ (กรุณาใส่คำว่า [app] สำหรับ freeware และ [wid]สำหรับ widget นำหน้าชื่อใด้ผมด้วยนะครับครับ เช่น

• [app]Adium - โปรแกรมสารพัด chat
  • [wid]iStat Pro - ดูรายละเอียดของเครื่อง

2.เนื้อหากระทู้ :

• Link : เวปต้นทางของผู้พัฒนาหรือ link ที่สามารถให้ download ได้
  • Details : คุณสมบัติของ app เหล่านั้น ยิ่งละเอียดเท่าไหร่ยิ่งดี เป็นคำอธิบายที่สามารถบอกคนอื่นได้ว่า app ตัวนี้เอาไว้ทำอะไร และใช้ยังไงคร่าว ๆ

แล้วจากนั้น ผมจะทำ index ให้ คือสมาชิกโพสรายละเอียดแลกเปลี่ยนกัน ผมก็จะจับเนื้อหาโดยย่อมารวมกันและจัดเป็นหมวดหมู่ให้เห็นภาพรวมได้ง่าย ๆ แบบนี้ครับ

หมดแล้วครับ ขอให้มีความสุขใจการใช้งาน OS X ครับ

ก๊อก

ikok's picture
10285
update เนื้อหานิดหน่อยครับ

แก้ขั้นตอนการโพสนิดหน่อย ... กระทู้นี้เลยเด้งขึ้นมาหน้าแรกเลย ขอโทษทีนะครับ แห่ะ ๆ 1