iTunes : ฟัง YesIndie online ผ่าน iTunes (และ Radio online อื่น ๆ )

ikok's picture
10285
ผมบังเอิญได้แนะนำน้อง little_fuku ไปเกี่ยวกับการฟังสถานทีเพลงออนไลน์ผ่าน iTunes แล้วมาเจอ tips เล็ก ๆ สำหรับฟังสถานที่เพลงไทย ๆ YesIndie ผ่าน iTunes ครับ

วิธีคือ

1. บนเวป YesIndie.com ทางด้านขวาของหน้าเวปด้านบน คลิ๊กเข้าไปตรงไอคอน iTunes
  2. เราจะเข้าเวปไหม่ ที่มี url ว่า http://www.yesindie.com:8000/ ให้ copy url นี้เอาไว้ครับ
  3. บน iTunes เลือกเมนู Advanced แล้วเลือก Open Audio Stream...
  4. ใส่ url ที่ได้จากข้อที่ 3 ลงไปแล้วกด OK. ครับ

หมดแล้วววว ~ จากนั้นก็ฟังเพลงออนไลน์ผ่าน iTunes กันได้แล้วครับ =)

note :

1. วิธีดูชื่อเพลงที่ทาง YesIndie เพิ่งเล่นไปย้อนหลังนะครับ ให้เข้าไปที่ http://www.yesindie.com:8000/played.html
  2. วิธีนี้น่าจะใช้ได้กับสถานีเพลงออนไลน์ของไทยอื่น ๆ อีกได้ ที่เราต้องทราบคือ url ที่ของ server ที่ใช้ stream เพลงออนไลน์ครับ

little_fuku's picture
703
วู้ววววว

ขอบคุณนะคะ

10285
ค่า ^o^ /

อ่อ เดี๋ยวผมเพิ่มวิธีดูชื่อเพลงที่เล่นผ่านไปให้ในโพสแรกนะครับ แจ่ม

happiness's picture
148
โอ้หวาว

เพิ่งทราบว่าคุณก๊อกฟังเพลงอินดี้ต่างประเทศ
ช่วงนี้มีอะไรแนะนำบ้างครับ

ผมฟังแต่เรดิโอเฮดวนไปวนมาสองสามเดือนแล้ว 55+

10285
ผมฟังเรื่อย ๆ นะครับ

ที่ชอบ ๆ ก็ Manic Street Preachers, Greenday อะไรพวกนี้ ฟังแล้วเพลินดีครับ มีความสุข ~

148
manic ชุดใหม่มาแล้วนะครับ

เพิ่งเห็นวันนี้ ว่าจะไปหามาฟัง
Greenday ก็เพิ่งวางแผงไปเมื่อปลายเดือนที่แล้ว ไม่รู้เข้าไทยยังนะ

10285
โอววว

เดี๋ยวเย็นนี้ผมจะลองไปเดิน ๆ หาดูที่ร้าน cd แถวบ้านครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ มีความสุข /

little_fuku's picture
703
คุณ happiness

ชอบฟังแนวนี้เหรอคะ ว๊าวว
ยิ้มปากกว้าง
หาพวกๆๆ

148
มีวงดีๆอย่าลืมแนะนำด้วยนะครับ

ช่วงนี้ตื้อมากๆ เพลงไม่มีฟัง
แถมตังค์ซื้อซีดีก็ไม่มี หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
อันนี้

มี widget ตัวนึงทำได้ครับ ไว้จะ review ให้ ใช้ได้กับวิทยุไทยหลายๆคลื่นเลยครับ
ขอเพียงแค่หา url ได้

10285
หลักการเดียวกันครับ

ที่จริงเราจะฟังของอันไหนผ่าน iTunes ก็ได้ ถ้าเรามี url คิดว่าพวก widget คงจะใช้โครงสร้างพื้นฐานเดียวกันนี้ =)