สงสัยจริงๆเลย ช่วยมาตอบกันหน่อยค่ะ

Nobhasorn's picture
18
  1. โลโก้แอปเปิ้ลที่ฝาหลังของเครื่อง macbook ทำมาจากวัสดุอะไร?
  2. กระจกปิดหน้าจอจะมีมาเพื่อวัตถุประสงค์อะไร (เพราะpcทั่วไปไม่มีกระจกก็ไม่เห็นจะเป็นปัญหาเท่าไหร่ ไม่แตกด้วย)
  3. ใช้ keyboard ไปนานๆ จะลอกไหมคะ?
  4. จริงหรือเปล่าที่ macbook ดูดอากาศผ่านทางร่องคีย์บอร์ดเพื่อระบายความร้อน
  5. ไวร์เลสคีย์บอร์ดของ ​Mac ใช้กับ pc ทั่วไปได้ไหมคะ
  6. Magsafe Adapter กันอุบัติเหตุจากการถูกกระชากเครื่องโดยบังเอิญได้จริง?
  7. ทุกวันนี้ Mac OS ยังไม่มีไวรัสจริงหรือ
  8. เครื่อง Refurbished ทุกชนิด(iPod Macbook ...)สามารถต่อประกันได้เหมือนเครื่องปกติ?

......
.....
....
...
..
.
.
.

ขอบคุณมากนะคะ

Epsilon's picture
169
สงสัยด้วยอีกคน

มารอฟังคำตอบด้วยละกัน. . .

ikok's picture
10285
ตอบครับ

โลโก้แอปเปิ้ลที่ฝาหลังของเครื่อง macbook ทำมาจากวัสดุอะไร?

ไม่แน่ใจครับ แต่เดาว่าเป็นอคลีลิกใสที่แสงส่องผ่านได้

กระจกปิดหน้าจอจะมีมาเพื่อวัตถุประสงค์อะไร (เพราะpcทั่วไปไม่มีกระจกก็ไม่เห็นจะเป็นปัญหาเท่าไหร่ ไม่แตกด้วย)

ผมไม่ทราบข้อนี้ครับ
update: คำตอบที่น่าจะเป็นประโยชน์เป็นของคุณ pippo ด้านล่างนะครับ

ใช้ keyboard ไปนานๆ จะลอกไหมคะ?

ผมคิดว่าสุดท้ายแล้วก็ต้องลอก แต่ผมไม่เคยใช้เครื่องจนแป้นลอกสักทีครับ (เครื่องละสองสามปี ตัวหนังสือยังชัดเจนอยู่ครับ)

จริงหรือเปล่าที่ macbook ดูดอากาศผ่านทางร่องคีย์บอร์ดเพื่อระบายความร้อน

จริงครับ เป็นหลักอากาศพลศาสตร์ทั่วไป เขาเป่าลมออก ก็ต้องดูดลมเข้าไปตามช่องต่าง ๆ ที่มีอยู่รอบเครื่องครับ รวมถึงช่องบนแป้นคีบอร์ดด้วย

ไวร์เลสคีย์บอร์ดของ ​Mac ใช้กับ pc ทั่วไปได้ไหมคะ

ผมเดาว่าน่าจะได้ แต่แป้นบางตัวจะสลับตำแหน่งกันครับ

Magsafe Adapter กันอุบัติเหตุจากการถูกกระชากเครื่องโดยบังเอิญได้จริง?

ผมไม่เคยเจอเหตุกระชากโดยบังเอิญกับตัว mac safe ครับ แต่จากที่ดูและทดลองดึงดู น่านะช่วยป้องกันตรงนี้ได้ระดับหนึ่ง

ทุกวันนี้ Mac OS ยังไม่มีไวรัสจริงหรือ

ไวรัสในแบบที่กระจายแพร่ตัวเองและทำความเสียหายในวงกว้าง เท่าที่ทราบอย่างเป็นทางการในปัจจุบันตอนนี้ = 0 ตัวครับ

เครื่อง Refurbished ทุกชนิด(iPod Macbook ...)สามารถต่อประกันได้เหมือนเครื่องปกติ?

ใช่ครับ คือเครื่อง refurbish จะเขาจะเอาเข้าไปรื้อและตรวจสอบ + ประกอบขึ้นมาใหม่ครับ ถ้าเจอปัญหาก็จะเปลี่ยนชิ้นส่วนที่ใช้งานได้มาแทน สรุปง่าย ๆ เหมือนเครื่องใหม่ทุกอย่างครับ มีประกันติดเครื่องมา 1 ปี เท่า ๆ กับเครื่องใหม่ และ สามารถต่อ applecare ได้เหมือนตัวเครื่องมือหนึ่งทุกประการครับ

http://store.apple.com/Catalog/US/Images/apple_certified.html

note: เครื่อง refurbished จะมีใน apple store บางประเทศ ยังไม่มีใน apple online store thailand ครับ (เป็นคนละส่วนกับเครื่องตกรุ่นที่ร้าน iStudio เอามาขายเลหลังตอนเครื่องรุ่นใหม่ออกนะครับ)

Epsilon's picture
169
ปรบมือ ๆๆ

รวดเร็ว ฉับไว ทันเหตุการณ์ จริงๆ ท่านพี่ก๊อก
ขอบคุนคับ

keep_kim's picture
379
โหว๋ววว พี่ก๊อกมาเต็มมาก ๆ

โหว๋ววว พี่ก๊อกมาเต็มมาก ๆ เลยคับ ผมขอรับความรู้ไปด้วยนะคับ อิอิอิ มีความสุข

ผมขอพูดเรื่อง MacSafe นิดนึงคับ คือเมื่อวาน แฟนผมเพิ่งทดสอบให้ผมเลย 5555
โดยการที่เตะตัวสายของ MacSafe อ้อ ของผมเป็น MacBook Pro Mid 2010 นะคับ หัวก็เลยจะไม่เหมือนรุ่นที่ผมเคยเห็นในโฆษณาของ Apple ที่เป็นหัวสี่เหลี่ยมด้านเท่า ซึ่งใช้วิธีดันออกจากทางด้านใดก็ได้เพื่อเอาออก

ผลปรากฏกว่า เครื่อง MBP ของผมไหลตามแรงดึงมาเลยครับ = =
แต่โชคดีที่เครื่องไม่ตกจากโต๊ะ เพราะวางไกลจากขอบพอสมควรครับ เฮ้อออ ถือเป็นโชคดีไป

เพราะฉะนั้น กันไว้ดีกว่าแก้นะคับ เพราะบางที Mac[un]Safe ก็ไม่อาจช่วยคุณได้ แหะ ๆ

pippo's picture
2469
เคยอ่านเจอข้อ 2

ใน website ต่างประเทศ เค้าบอกว่ากระจกที่ปิดหน้าจอนำมาใช้เพื่อป้องกันเด็กในโรงเรียน (อเมริกา) เอานิ้วหรือดินสอจิ้ม จนผิวจอ LCD เสียหาย ซึ่งราคาแพงกว่ากระจกมาก ประมาณว่ากระจกแตกร้าวเป็นรอยเปลี่ยนใหม่ก็ยังถูกกว่าจอ LCD ซึ่งทาง Apple ออกตัวกระจกนี้มาใช้กับ iMac เป็น Model แรก เพราะในอเมริกา iMac นิยมนำไปใช้ในโรงเรียนประถมเป็นส่วนมาก

ต่อมาเมื่อ Apple เห็นประโยชน์ของกระจกนี้ เลยนำมาใช้กับเครื่อง Mac Model อื่นๆ ครับ

lucky.mac's picture
26
เยี่ยม..

ได้สาระมากม้ากครับ...​ ชอบๆๆ

amd3's picture
58
รับทราบ

แจ่ม แจ่ม

pimmy's picture
158
หายข้องใจแล้ว

แต่ก่อนก็อยากรู้เรื่องนี้ล่ะค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยนะคะที่บอก