ผมมีปัญหาข้องสงสัยเกี่ยวกับแบตเตอรี่อันใหญ่หลวงมากครับ

lmusicl's picture
38
คือวิธีที่ดีดีในการชาร์ตbatteryที่พวกพี่ๆบอกก็คือ หมดหรือใกล้หมดค่อยชาร์ตใหม่ เพราะว่าเวลาเราเสียบชาร์ตตลอดมันจะอัดประจุไปจนร้อยตลอดใช่ไหมครับ
ปัญหาที่ผมสงสัยก็คือ ผมคิดว่าเวลาเราชาร์ตแล้วมันเต็มมันจะเปลี่ยนไปใช้ไฟจากสายตรงแทนแล้วมันจะค่อยๆคลายประจุจากbatteryไปเรื่อยๆ เพราะของผมมันจะชาร์ตอีกทีก็ต่อเมื่อbattery ถึง 95%
ผมเลยอยากถามว่าแบบไหนดีกว่ากันครับคือถ้าชาร์ตเต็มถอดปลั๊ก(แบบที่ถูกต้อง)บางทีเราจะต้องใช้งานไปข้างนอกแล้วแบ็ตก็ดันเกือบจะหมดหยั่งงี้แย่เลยครับ - -
และผมก็เสียบปลั๊กซะส่วนใหญ่ คาลิเบรท บ้าง การเก็บประจุยังดีกว่าบางคนที่อายุเท่ากันเลยนะครับ
คำถามก็คือ ช่วยอธิบายหน่อยคร้าบว่าหยั่งไหนถูกกันแน่
ปล.ซะยาวเลยเพราะผมไม่เข้าใจจริง ขอโทษนะครับ แห่ะ ๆ 1

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ที่ถูกต้องคือชาร์จเต็มแล้วถอดปลั๊กครับ พอจะหมดค่อยชาร์จใหม่

การเสียบชาร์จค้างไว้ เขาค่อย ๆ คายประจุแล้วชาร์จใหม่เองเรื่อย ๆ จริงครับ แต่มันจะเป็น % น้อย ๆ ที่มีกระแสไหลผ่าน ซึ่งถ้าปล่อยเอาไว้ เซลแบตฯ ส่วนที่ไม่มีกระแสไหลผ่านเลยจะค่อย ๆ ตายไปเองครับ ผลที่ได้คือ พอถึงเวลาที่ต้องใช้ไฟจากแบตฯ จริง ๆ แล้ว ตัวแบตฯ จะเก็บไฟได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็น เพราะเซลบางส่วนตายไปแล้วครับ

การจะเอาเครื่องไปใช้นอกสถานที่ ก็ชาร์จล่วงหน้าเอาไว้ครับ ซึ่งส่วนใหญ่เราจะทราบล่วงหน้าก่อนแล้วว่าเราจำเป็นที่จะต้องหิ้วเครื่องไป ยิ้ม

lmusicl's picture
38
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณที่ตอบข้อสงสัยคร้าบ พี่ก็อก
ถ้าผมเป็นวิศวกรของมันนะจะออกแบบให้แบตเตอรี่คลายประจุเรียงไปเรื่อยๆจนถึงประจุสุดท้ายเลย อิอิ
แต่ยังไงก็ขอบคุณพี่มากๆนะครับที่ตอบข้อสงสัย