การตั่งค่าการเปิด appplication

jugrapun's picture
8
เมื่อเราเปิดเครื่อง macbook แล้วอยากให้บางโปรแกรมมันเปิดขึ้นมาอัติโนมัติ และไม่อยากให้บางโปรแกรมมันเปิดอัติโนมัติ ต้องไปตั่งค่าตรงไหนอะ

vee_vhc's picture
38
มั่วนะคับ ลองดู

ผมขอตอบแบบมั่วๆนะครับ ก็กดคลิกขวาที่ app นั้น แล้วก็ไปที่ option แล้วก็ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ Open At Login ในกรณีอยากให้ตอนเปิดเครื่องแล้วแอปนี้เด้งมา ถ้าติ๊กเอาเครื่องหมายถูกออกตอนเราเปิดเครื่องแอปนั้นจะไม่เด้งขึ้นมาครับผม ลองดูครับ

nickoe's picture
4320
ไม่มั่วหรอกครับ

เป๊ะเลย
เพียงแค่ว่าวิธีนี้ ต้องเปิดโปรแกรมอยู่
หรือมีโปรแกรมอยู่บน dock
ถ้าจะตั้งเองก็ system preferences ครับ
ถ้าจำไม่ผิดจะอยู่ในส่วนของ account ครับ

boyana1's picture
8
System preferences >>>

System preferences >>> Accounts >>> Login item
หลังจากนั้นเลือก App ที่ไม่ต้องการให้เปิดแล้ว กด "-" ด้านล่างครับ

ถ้าต้องการเพิ่มโปรแกรมไหนกด + ครับ ( ด้านขวานะครับ ด้านซ้ายมันเพิ่ม Accounts )